Chuyển đến nội dung chính

Thuế TNCN sau khi chấm dứt hợp đồng lao động

 

Số: 78764/CT-TTHT
V/v khấu trừ thuế TNCN sau lúc chấm dứt hợp đồng lao động

Thue-TNCN-sau-khi-cham-dut-hop-dong-lao-dong

 Kính gửi: Văn phòng đại diện Chemonics International, Inc tại Hà Nội
(Địa chỉ: Tầng 4 và 5 toà nhà số 74 Cửa Bắc, P.Trúc Bạch, Q. Ba Đình, TP Hà Nội.
MST: 0104221243)

Trả lời công văn số 01/2020/RO đề ngày 10/08/2020 của Văn phòng đại diện Chemonics International, Inc tại Hà Nội

(sau đây gọi là “Văn phòng đại diện”) hỏi về khấu trừ thuế TNCN sau lúc chấm dứt giao kèo lao động, Cục Thuế TP Hà Nội có quan điểm như sau:

– Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính

Hướng dẫn thực hành Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung 1 số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết 1 số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung 1 số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân:

+ Tại Khoản 2 Điều 2 quy định về những khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công:

“2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người tiêu dùng lao động, bao gồm:

… b) Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:…

đ) Các khoản tiện dụng bằng tiền hoặc không bằng tiền bên cạnh tiền lương, tiền công do người dùng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới đa số hình thức:…

e) Các khoản thưởng bằng tiền hoặc không bằng tiền dưới tất cả hình thức, đề cập cả thưởng bằng cớ khoán, trừ các khoản tiền thưởng sau đây:…”

+ Tại Khoản 2 Điều 8 quy định về thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công:

“2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công

a) Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công được xác định bằng tống số tiền lương, tiền công, tiền thù lao, các khoản thu nhập khác sở hữu thuộc tính tiền lương, tiền công mà người nộp thuế nhận được trong kỳ tính thuế theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 2 Thông tư này.

b) Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế.

Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời khắc tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho người nộp thuế…”

+ Tại Điều 25 quy định về khấu trừ thuế và chứng từ khấu trừ thuế:

“1. Khấu trừ thuế

Khấu trừ thuế là việc tổ chức, cá nhân trả thu nhập thực hành tính trừ số thuế phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước lúc trả thu nhập, cụ thể như sau:

…b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

…b.2) Đối mang cá nhân cư trú ký hiệp đồng cần lao từ ba (03) tháng trở lên nhưng nghỉ khiến trước khi chấm dứt hợp đồng cần lao thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hành khấu trừ thuế theo Biểu thuế luỹ tiến từng phần.

…i) Khấu trừ thuế đối với một số nếu khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân trú ngụ không ký hợp đồng cần lao (theo chỉ dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng cần lao dưới ba (03) tháng sở hữu tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì nên khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân….”

– Căn cứ Khoản 3 Điều 21 Thông tư số 92/2015/TT-BTC ngày 15/06/2015 của Bộ Tài chính

sửa đổi, bổ sung Khoản 2 Điều 16 Thông tư số 156/2013/TT-BTC ngày 06/11/2013 của Bộ Tài chính:

“…a.3) Khai quyết toán thuế

Cá nhân cư trú với thu nhập từ tiền lương, tiền công mang trách nhiệm khai quyết toán thuế nếu có số thuế phải nộp thêm hoặc có số thuê nộp thừa để nghị hoàn hoặc bù trừ vào kỳ khai thuế tiếp theo trừ những giả dụ sau:

  • Cá nhân có số thuế nên nộp nhỏ hơn số thuế đã tạm nộp mà ko sở hữu bắt buộc hoàn thuế hoặc bù trừ thuế vào kỳ sau.
  • Cá nhân mang thu nhập từ tiền lương, tiền công ký hiệp đồng cần lao từ 03 (ba) tháng trở lên tại 1 tổ chức mà với thêm thu nhập vãng lai ở những nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 (mười) triệu đồng, đã được doanh nghiệp trả thu nhập khấu trừ thuế tại nguồn theo tỷ lệ 10% ví như ko sở hữu bắt buộc thì ko quyết toán thuế đối có phần thu nhập này.”

Căn cứ các quy định trên,

Trường hợp Văn phòng đại diện Chemonics International, Inc tại Hà Nội chi trả các khoản thuận tiện và những khoản thưởng cho người cần lao (ký hiệp đồng lao động có Công ty từ 03 tháng trở lên) sau lúc đã kết thúc hiệp đồng lao động, nếu khoản chi này từ hai triệu (2.000.000) đồng trở lên thì Văn phòng đại diện phải khấu trừ thuế TNCN theo mức 10% trên tổng thu nhập trước khi trả cho người cần lao (trừ những khoản thu nhập được trừ khi tính thuế TNCN, thu nhập được miễn thuế TNCN).

Cuối năm, cá nhân bắt buộc tổng hợp những khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công để thực hiện quyết toán thuế TNCN nếu thuộc đối tượng phải quyết toán thuế TNCN theo chỉ dẫn tại Điều 21 Thông tư số 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Trong công đoạn thực hành chính sách thuế, giả dụ còn vướng mắc, đơn vị với thể tham khảo những văn bản hướng dẫn của Cục Thuế TP Hà Nội; hoặc liên hệ sở hữu Phòng Quản lý hộ kinh doanh, cá nhân và thu khác để được hỗ trợ giải quyết

Cục Thuế TP Hà Nội trả lời để Văn phòng được biết và thực hiện./.

Mọi khía cạnh xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội,
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0966.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: kiemtoancalico.com | www.calico.vn

Tìm bài viết này bằng các từ khóa:

  • luật thuế tncn hợp nhất
  • luật thuế tncn sửa đổi
  • luật thuế tncn mới
  • tư vấn luật thuế thu nhập cá nhân
  • tìm hiểu luật thuế thu nhập cá nhân
  • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân
  • đăng ký kê khai thuế thu nhập cá nhân
  • công thức tính quyết toán thuế thu nhập cá nhân
  • bộ luật thuế thu nhập cá nhân
  • dự thảo luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • mẫu kê khai thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • luật tính thuế thu nhập cá nhân
  • nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân online
  • luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi bổ sung

Nhận xét

Bài đăng phổ biến từ blog này

Quy định về khấu trừ thuế TNCN và trợ cấp

  Công văn 3342/CT-TTHT ngày 21/01/2020 V/v Thuế TNCN. Kính gửi:  Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam  (Đ/c: Tầng 8, tòa nhà Vinaconex, số 34 Láng Hạ, Quận Đống Đa, TP. Hà Nội) MST: 0104169272 Trả lờ i:  Công văn ko số đề ngày 10/01/2020 của Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam (sau đây gọi là Công ty) hỏi về thuế TNCN đối có khoản đã tính sổ cho Bà Lại Thị Hải Vân, Cục Thuế TP Hà Nội mang ý kiến như sau: Mọi chi tiết xin liên hệ:  https://kiemtoancalico.com/ – Căn cứ Bộ Luật cần lao số 10/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp đồ vật 3 chuẩn y ngày 18/6/2012: + Tại Điều 48 quy định về trợ cấp mất việc như sau: “1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại những khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người tiêu dùng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc cho người cần lao đã khiến cho việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm cho việc được trợ cấp 1 nửa tháng tiền lương: 2. Th

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ quà tặng

 Công văn 77547/CT-TTHT để giải đáp cho công văn số 2549/CNVTQĐ-TNCL ngày 27/7/2020 của Tập đoàn Công nghiệp – Viễn thông Quân đội (sau đây gọi là Đơn vị) hỏi về thuế TNCN đối với thu nhập từ quà tặng , Cục Thuế TP Hà Nội có quan điểm như sau: Căn cứ khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 8 năm 2013 chỉ dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn: Mọi chi tiết xin liên hệ: https://kiemtoancalico.com/ “10. Thu nhập từ nhận quà tặng Thu nhập từ nhận quà tặng là khoản thu nhập của cá nhân nhận được từ các tổ chức, cá nhân trong và không tính nước, cụ thể như sau: a) Đối có nhận quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền chọn cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các mẫu chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của những cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp. b) Đối có nhận quà

Chính sách thuế với cá nhân hoạt động môi giới bất động sản

 Công văn 3452/CT-TTHT năm 2020 V/v chính sách thuế đối có cá nhân hành nghề độc lập Kính gửi:  Công ty TNHH EFACTORY Việt Nam. Địa chỉ: Tầng 8, tòa nhà Miss Áo Dài, 21 Nguyễn Trung Ngạn, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM. Mã số thuế: 0315158600 Trả lời văn thư số 01/2019-CV/EF ngày 28/11/2019 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP với quan điểm như sau: Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/6/2005 quy định: “Thương nhân bao gồm doanh nghiệp kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại 1 bí quyết độc lập, thường xuyên và sở hữu đăng ký kinh doanh.” Căn cứ Khoản 2 Điều 62 Mục 2 Luật buôn bán bất động sản số 66/2014/QH13: “ Điều 62. Điều kiện của tổ chức, cá nhân marketing dịch vụ môi giới bất động sản …2. Cá nhân với quyền buôn bán dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề và đăng ký nộp thuế theo quy định…” Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC: + Tại Khoản 2 Điều 2 quy định về các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, ti