Chuyển đến nội dung chính

Hướng dẫn chính sách thuế TNCN đối với cá nhân nước ngoài

 

Công văn số 1577/TCT-TNCN V/v chính sách thuế TNCN

Kính gửi: Công ty TNHH Siemens

(Địa chỉ: Số 33 Lê Duẩn, Phường Bến Nghé, Q.1, TP Hồ Chí Minh)

Tổng cục Thuế nhận được công văn 05/2018/Tax ngày 14/3/2018 của Công ty TNHH Siemens bắt buộc chỉ dẫn chính sách thuế TNCN đối sở hữu cá nhân nước ngoài được Siemens Đức cử tới công tác tại Việt Nam.

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế với ý kiến như sau:

Mọi chi tiết xin liên hệ:https://kiemtoancalico.com/

Tại Điều 15 Hiệp định giảm thiểu đánh thuế hai lần giữa Việt Nam và CHLB Đức hướng dẫn:

“1. Thể theo những quy định tại Điều 16, 18, và 19 những khoản tiền lương, tiền công, và những khoản tiền thù lao rưa rứa khác do một đối tượng cư trú của một Nước ký kết thu được từ lao động làm công sẽ chỉ bị đánh thuế tại Nước đó, trừ lúc công việc của đối tượng ấy được thực bây giờ Nước ký kết kia.

Nếu công tác lao động được thực hành như vậy, số tiền công trả cho cần lao đó với thể bị đánh thuế tại Nước kia.

2. Mặc dù mang các quy định tại khoản 1, tiền công do 1 đối tượng cư trú của một Nước ký kết thu được từ cần lao làm công tại Nước ký kết kia sẽ chỉ bị đánh thuế tại Nước thứ nhất nếu:

a) Người nhận tiền công với mặt tại Nước kia trong một thời gian hoặc phổ biến thời gian gộp lại không quá 183 ngày trong năm dương lịch sở hữu liên quan, và

b) Chủ lao động hay đối tượng đại diện chủ lao động trả tiền công lao động ko phải là đối tượng cư trú tại Nước kia, và

c) Số tiền công ko buộc phải nảy sinh tại 1 cơ sở thường trú hoặc cơ sở nhất định mà đối tượng chủ cần lao mang tại Nước kia….”

Về vấn đề này, Tổng cục Thuế đã mang công văn số 2516/TCT-TNCN ngày 04/7/2014 về việc chính sách thuế TNCN.

Căn cứ:

  • – Luật Thuế TNCN và các văn bản liên quan,
  • – Hiệp định Tránh đánh Thuế hai lần giữa Việt Nam và Cộng hòa Liên bang Đức

thì ví như các cá nhân người nước không tính làm cho việc được Siemens Đức cử đến công tác tại Việt Nam thỏa mãn 3 điều kiện theo khoản 2 Điều 15 Hiệp định Tránh đánh thuế hai lần giữa:

  • Việt Nam
  • Cộng hòa Liên bang Đức

thì những cá nhân này ko thuộc đối tượng nộp thuế tại Việt Nam.

Đề nghị Công ty Siemens shop sở hữu Cục Thuế địa phương để được hướng dẫn cụ thể.

Tổng cục Thuế thông tin để Công ty TNHH Siemens được biết.

Các bài viết liên quan:

    Tìm bài viết này bằng các từ khóa:

    • luật thuế tncn hợp nhất
    • luật thuế tncn sửa đổi
    • luật thuế tncn mới
    • tư vấn luật thuế thu nhập cá nhân
    • tìm hiểu luật thuế thu nhập cá nhân
    • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
    • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân
    • đăng ký kê khai thuế thu nhập cá nhân
    • công thức tính quyết toán thuế thu nhập cá nhân
    • bộ luật thuế thu nhập cá nhân
    • dự thảo luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
    • mẫu kê khai thuế thu nhập cá nhân mới nhất
    • luật tính thuế thu nhập cá nhân
    • nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân online
    • luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi bổ sung

    Nhận xét

    Bài đăng phổ biến từ blog này

    Quy định về khấu trừ thuế TNCN và trợ cấp

      Công văn 3342/CT-TTHT ngày 21/01/2020 V/v Thuế TNCN. Kính gửi:  Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam  (Đ/c: Tầng 8, tòa nhà Vinaconex, số 34 Láng Hạ, Quận Đống Đa, TP. Hà Nội) MST: 0104169272 Trả lờ i:  Công văn ko số đề ngày 10/01/2020 của Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam (sau đây gọi là Công ty) hỏi về thuế TNCN đối có khoản đã tính sổ cho Bà Lại Thị Hải Vân, Cục Thuế TP Hà Nội mang ý kiến như sau: Mọi chi tiết xin liên hệ:  https://kiemtoancalico.com/ – Căn cứ Bộ Luật cần lao số 10/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp đồ vật 3 chuẩn y ngày 18/6/2012: + Tại Điều 48 quy định về trợ cấp mất việc như sau: “1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại những khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người tiêu dùng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc cho người cần lao đã khiến cho việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm cho việc được trợ cấp 1 nửa tháng tiền lương: 2. Th

    Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ quà tặng

     Công văn 77547/CT-TTHT để giải đáp cho công văn số 2549/CNVTQĐ-TNCL ngày 27/7/2020 của Tập đoàn Công nghiệp – Viễn thông Quân đội (sau đây gọi là Đơn vị) hỏi về thuế TNCN đối với thu nhập từ quà tặng , Cục Thuế TP Hà Nội có quan điểm như sau: Căn cứ khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 8 năm 2013 chỉ dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn: Mọi chi tiết xin liên hệ: https://kiemtoancalico.com/ “10. Thu nhập từ nhận quà tặng Thu nhập từ nhận quà tặng là khoản thu nhập của cá nhân nhận được từ các tổ chức, cá nhân trong và không tính nước, cụ thể như sau: a) Đối có nhận quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền chọn cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các mẫu chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của những cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp. b) Đối có nhận quà

    Chính sách thuế với cá nhân hoạt động môi giới bất động sản

     Công văn 3452/CT-TTHT năm 2020 V/v chính sách thuế đối có cá nhân hành nghề độc lập Kính gửi:  Công ty TNHH EFACTORY Việt Nam. Địa chỉ: Tầng 8, tòa nhà Miss Áo Dài, 21 Nguyễn Trung Ngạn, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM. Mã số thuế: 0315158600 Trả lời văn thư số 01/2019-CV/EF ngày 28/11/2019 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP với quan điểm như sau: Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/6/2005 quy định: “Thương nhân bao gồm doanh nghiệp kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại 1 bí quyết độc lập, thường xuyên và sở hữu đăng ký kinh doanh.” Căn cứ Khoản 2 Điều 62 Mục 2 Luật buôn bán bất động sản số 66/2014/QH13: “ Điều 62. Điều kiện của tổ chức, cá nhân marketing dịch vụ môi giới bất động sản …2. Cá nhân với quyền buôn bán dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề và đăng ký nộp thuế theo quy định…” Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC: + Tại Khoản 2 Điều 2 quy định về các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, ti