Chuyển đến nội dung chính

Đối tượng phụ thuộc - Quy định về giảm trừ gia cảnh

 

Công văn số 231/CT-TTHT ngày 09/01/2020 v/v: Giảm trừ gia cảnh

Kính gửi: Công ty TNHH Trung tâm Thể dục Thể hình & Yoga California Địa chỉ: 126 Hùng Vương, P.12, Q.5, TP.HCM Mã số thuế: 0305060028

Trả lời: Văn bản số 201911/21 ngày 21/11/2019 (Cục Thuế nhận ngày 02/12/2019) của Công ty hỏi về giảm trừ gia cảnh, Cục thuế TP mang ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 9 Thông tư số 111/2013/TT-BTC ngày 15/8/2013 của Bộ Tài chính và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết 1 số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân; quy định về giảm trừ gia cảnh:

“d) Người phụ thuộc bao gồm:

d.3) Cha đẻ, má đẻ; cha vợ, má vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng); cha dượng, má kế; cha nuôi, má nuôi hợp pháp của người nộp thuế đáp ứng điều kiện tại điểm đ, khoản 1, Điều này.

đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại những tiết d.2, d.3, d.4; điểm d, khoản 1 Điều này phải đáp ứng những điều kiện sau:

đ.1) Đối mang người trong độ tuổi lao động cần đáp ứng song song những điều kiện sau: đ.1.1) Bị khuyết tật, ko sở hữu khả năng lao động.

đ.1.2) Không mang thu nhập hoặc mang thu nhập bình quân tháng trong năm từ toàn bộ các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động buộc phải ko sở hữu thu nhập; hoặc mang thu nhập bình quân tháng trong năm từ mọi các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

g) Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc

g.3) Đối với cha đẻ, mẹ đẻ, cha vợ, má vợ (hoặc cha chồng, mẹ chồng), cha dượng, mẹ kế, cha nuôi hợp pháp, mẹ nuôi hợp pháp hồ sơ chứng minh gồm:

  • Bản chụp Chứng minh nhân dân.
  • Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc mang người nộp thuế như: bản chụp sổ hộ khẩu (nếu với cộng sổ hộ khẩu); giấy khai sinh, quyết định xác nhận việc nhận cha, mẹ, con của cơ quan Nhà nước sở hữu thẩm quyền.
  • Trường hợp trong độ tuổi cần lao thì ngoài các giấy tờ nêu trên; giấy tờ chứng minh cần có thêm:
    – Giấy tờ chứng minh là người khuyết tật; ko có khả năng cần lao như: bản chụp Giấy xác nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật đối có người khuyết tật không sở hữu khả năng lao động,
    – Bản chụp giấy tờ bệnh án đối có người mắc bệnh không có khả năng lao động; (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,..).

g.4) Đối với các cá nhân khác theo hướng dẫn tại tiết d.4, điểm d, khoản 1, Điều này hồ sơ chứng minh gồm:

g.4.1) Bản chụp Chứng minh nhân dân hoặc Giấy khai sinh.

g.4.2) Các giấy má hợp pháp để xác định nghĩa vụ nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật.

Trường hợp người phụ thuộc trong độ tuổi cần lao thì ko kể những giấy má nêu trên, giấy tờ chứng minh cần có thêm giấy tờ chứng minh không sở hữu khả năng cần lao như: bản chụp Giấy công nhận khuyết tật theo quy định của pháp luật về người khuyết tật đối với người khuyết tật ko mang khả năng lao động; bản chụp hồ sơ bệnh án đối sở hữu người mắc bệnh không có khả năng lao động; (như bệnh AIDS, ung thư, suy thận mãn,..)

Các giấy má hợp pháp tại tiết g.4.2, điểm g; khoản 1, Điều này là bất kỳ giấy má pháp lý nào xác định được mối quan hệ của người nộp thuế có người phụ thuộc như:

  • Bản chụp giấy tờ xác định trách nhiệm nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật (nếu có).
  • Bản chụp sổ hộ khẩu (nếu sở hữu cộng sổ hộ khẩu).
  • Bản chụp đăng ký trợ thời trú của người phụ thuộc (nếu không cộng sổ hộ khẩu).
  • Bản tự khai của người nộp thuế theo mẫu ban hành tất nhiên văn bản hướng dẫn về quản lý thuế sở hữu xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nộp thuế cư trú về việc người phụ thuộc đang sống cùng.
  • Bản tự khai của người nộp thuế theo cái ban hành kèm theo văn bản chỉ dẫn về quản lý thuế có xác nhận của Ủy ban quần chúng cấp xã nơi người phụ thuộc đang cư trú về việc người phụ thuộc hiện đang trú ngụ tại địa phương; và không có ai nuôi dưỡng (trường hợp ko sống cùng).”

Căn cứ các quy định trên:

Trường hợp người nộp thuế khiến việc tại Công ty đăng ký giảm trừ gia đạo cho cha, mẹ không sở hữu thu nhập; và ngoài tuổi lao động thì người nộp thuế nên cam kết và chịu bổn phận trước pháp luật về việc người phụ thuộc ko có thu nhập hoặc thu nhập bình quân tháng trong năm từ toàn bộ các nguồn thu nhập ko quá 01 (một) triệu đồng.

Hồ sơ chứng minh người phụ thuộc gồm:

  • Bản chụp Chứng minh nhân dân
  • Giấy tờ hợp pháp để xác định mối quan hệ của người phụ thuộc sở hữu người nộp thuế như bản chụp sổ hộ khẩu (nếu với cùng sổ hộ khẩu)
  • Giấy khai sinh

Người nộp thuế nên tự xác định và chịu trách nhiệm về giấy tờ chứng minh người phụ thuộc theo quy định của Luật thuế TNCN.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hành theo đúng quy định tại văn bản quy phi pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

Chúc những bạn thành công!

Các bài viết liên quan:



Tìm bài viết này bằng các từ khóa:

  • luật thuế tncn hợp nhất
  • luật thuế tncn sửa đổi
  • luật thuế tncn mới
  • tư vấn luật thuế thu nhập cá nhân
  • tìm hiểu luật thuế thu nhập cá nhân
  • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân
  • đăng ký kê khai thuế thu nhập cá nhân
  • công thức tính quyết toán thuế thu nhập cá nhân
  • bộ luật thuế thu nhập cá nhân
  • dự thảo luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • mẫu kê khai thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • luật tính thuế thu nhập cá nhân
  • nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân online
  • luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi bổ sung

Nhận xét

Bài đăng phổ biến từ blog này

Quy định về khấu trừ thuế TNCN và trợ cấp

  Công văn 3342/CT-TTHT ngày 21/01/2020 V/v Thuế TNCN. Kính gửi:  Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam  (Đ/c: Tầng 8, tòa nhà Vinaconex, số 34 Láng Hạ, Quận Đống Đa, TP. Hà Nội) MST: 0104169272 Trả lờ i:  Công văn ko số đề ngày 10/01/2020 của Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam (sau đây gọi là Công ty) hỏi về thuế TNCN đối có khoản đã tính sổ cho Bà Lại Thị Hải Vân, Cục Thuế TP Hà Nội mang ý kiến như sau: Mọi chi tiết xin liên hệ:  https://kiemtoancalico.com/ – Căn cứ Bộ Luật cần lao số 10/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp đồ vật 3 chuẩn y ngày 18/6/2012: + Tại Điều 48 quy định về trợ cấp mất việc như sau: “1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại những khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người tiêu dùng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc cho người cần lao đã khiến cho việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm cho việc được trợ cấp 1 nửa tháng tiền lương: 2. Th

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ quà tặng

 Công văn 77547/CT-TTHT để giải đáp cho công văn số 2549/CNVTQĐ-TNCL ngày 27/7/2020 của Tập đoàn Công nghiệp – Viễn thông Quân đội (sau đây gọi là Đơn vị) hỏi về thuế TNCN đối với thu nhập từ quà tặng , Cục Thuế TP Hà Nội có quan điểm như sau: Căn cứ khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 8 năm 2013 chỉ dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn: Mọi chi tiết xin liên hệ: https://kiemtoancalico.com/ “10. Thu nhập từ nhận quà tặng Thu nhập từ nhận quà tặng là khoản thu nhập của cá nhân nhận được từ các tổ chức, cá nhân trong và không tính nước, cụ thể như sau: a) Đối có nhận quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền chọn cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các mẫu chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của những cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp. b) Đối có nhận quà

Chính sách thuế với cá nhân hoạt động môi giới bất động sản

 Công văn 3452/CT-TTHT năm 2020 V/v chính sách thuế đối có cá nhân hành nghề độc lập Kính gửi:  Công ty TNHH EFACTORY Việt Nam. Địa chỉ: Tầng 8, tòa nhà Miss Áo Dài, 21 Nguyễn Trung Ngạn, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM. Mã số thuế: 0315158600 Trả lời văn thư số 01/2019-CV/EF ngày 28/11/2019 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP với quan điểm như sau: Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/6/2005 quy định: “Thương nhân bao gồm doanh nghiệp kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại 1 bí quyết độc lập, thường xuyên và sở hữu đăng ký kinh doanh.” Căn cứ Khoản 2 Điều 62 Mục 2 Luật buôn bán bất động sản số 66/2014/QH13: “ Điều 62. Điều kiện của tổ chức, cá nhân marketing dịch vụ môi giới bất động sản …2. Cá nhân với quyền buôn bán dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề và đăng ký nộp thuế theo quy định…” Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC: + Tại Khoản 2 Điều 2 quy định về các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, ti