Chuyển đến nội dung chính

Chính sách thuế với cá nhân hoạt động môi giới bất động sản

 Công văn 3452/CT-TTHT năm 2020

V/v chính sách thuế đối có cá nhân hành nghề độc lập

Kính gửi: Công ty TNHH EFACTORY Việt Nam. Địa chỉ: Tầng 8, tòa nhà Miss Áo Dài, 21 Nguyễn Trung Ngạn, P.Bến Nghé, Q.1, TP.HCM. Mã số thuế: 0315158600

Trả lời văn thư số 01/2019-CV/EF ngày 28/11/2019 của Công ty về chính sách thuế, Cục Thuế TP với quan điểm như sau:

Căn cứ Khoản 1 Điều 6 Luật Thương mại số 36/2005/QH11 ngày 14/6/2005 quy định:

“Thương nhân bao gồm doanh nghiệp kinh tế được thành lập hợp pháp, cá nhân hoạt động thương mại 1 bí quyết độc lập, thường xuyên và sở hữu đăng ký kinh doanh.”

Căn cứ Khoản 2 Điều 62 Mục 2 Luật buôn bán bất động sản số 66/2014/QH13:

Điều 62. Điều kiện của tổ chức, cá nhân marketing dịch vụ môi giới bất động sản…2. Cá nhân với quyền buôn bán dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề và đăng ký nộp thuế theo quy định…”

Căn cứ Thông tư số 111/2013/TT-BTC:

+ Tại Khoản 2 Điều 2 quy định về các khoản thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công:

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người cần lao nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

  • Tiền thù lao hoa hồng đại lý bán hàng hóa, tiền hoả hồng môi giới;
  • Tiền tham gia các đề tài nghiên cứu khoa học, kỹ thuật;
  • Tiền tham gia các dự án, đề án; tiền nhuận bút;
  • Tiền tham gia những hoạt động giảng dạy;
  • Tiền biểu diễn văn hóa, nghệ thuật, thể dục, thể thao;
  • Tiền dịch vụ quảng cáo; tiền dịch vụ khác, thù lao khác.

…”

+ Tại Khoản 2 Điều 7 quy định thuế suất đối mang thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công:

“Thuế suất thuế TNCN đối sở hữu thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công được vận dụng theo Biểu thuế lũy tiến từng phần tại Điều 22 Luật Thuế thu nhập cá nhân, cụ thể như sau:…”

+ Tại Khoản 1 Điều 25 quy định về khấu trừ thuế TNCN:

1. Khấu trừ thuế

Khấu trừ thuế là việc trả thu nhập thực hành tính trừ số thuế buộc phải nộp vào thu nhập của người nộp thuế trước lúc trả:

b) Thu nhập từ tiền lương, tiền công

b.1) Đối mang cá nhân trú ngụ ký giao kèo lao động từ 03 tháng trở lên:Tổ chức, cá nhân trả  thu nhập thực hành khấu trừ thuế theo Biểu thuế lũy tiến từng phần, nhắc cả ký hợp đồng từ 03 tháng trở lên tại đa dạng nơi.

b.2) Đối mang cá nhân cư trú ký giao kèo lao động từ 03 tháng trở lên nhưng nghỉ làm cho trước khi chấm dứt hợp đồng lao động

Tổ chức, cá nhân trả thu nhập vẫn thực hành khấu trừ thuế theo Biểu thuế.

i) Khấu trừ thuế đối mang một số giả dụ khác

Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú ko ký hợp đồng lao động (theo hướng dẫn tại điểm c, d, khoản 2, Điều 2 Thông tư này) hoặc ký hợp đồng cần lao dưới 03 tháng sở hữu tổng thu nhập từ hai triệu đồng/lần trở lên thì cần khấu trừ thuế theo mức 10% trước lúc trả cho cá nhân.…”

Căn cứ Thông tư số 92/2015/TT-BTC; hướng dẫn thực hiện 1 số nội dung sửa đổi, bổ sung về thuế TNCN quy định tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế số 71/2014/QH13 và Nghị định số 12/2015/NĐ-CP:

+ Tại Điều 1 quy định về người nộp thuế:

“1. Người nộp thuế theo chỉ dẫn tại Chương I Thông tư này là cá nhân cư trú bao gồm cá nhân, nhóm cá nhân và hộ gia đình có hoạt động sản xuất, buôn bán hàng hóa, dịch vụ thuộc mọi các lĩnh vực. Lĩnh vực, ngành nghề sản xuất, buôn bán bao gồm cả một số giả dụ sau:

a) Hành nghề độc lập trong các lĩnh vực, ngành nghề được cấp giấy phép hoặc chứng chỉ hành nghề theo quy định của pháp luật.…

2. Người nộp thuế nêu tại khoản một Điều này không bao gồm cá nhân buôn bán mang doanh thu từ 100 triệu đồng/năm trở xuống.”

+ Tại Điều 3 quy định về cách tính thuế đối sở hữu cá nhân kinh doanh nộp thuế theo từng lần phát sinh:

“1. Nguyên tắc áp dụngCá nhân buôn bán nộp thuế theo từng lần nảy sinh gồm:

  • Cá nhân trú ngụ sở hữu phát sinh doanh thu kinh doanh ngoài lãnh thổ Việt Nam;
  • Cá nhân kinh doanh ko thường xuyên và không với địa điểm marketing cố định;
  • Cá nhân hiệp tác marketing mang tổ chức theo hình thức xác định được doanh thu kinh doanh của cá nhân.”

+ Tại Khoản một Điều 7 quy định về khai thuế, nộp thuế đối mang cá nhân marketing nộp thuế theo từng lần phát sinh.

“1. Nguyên tắc khai thuế

a) Cá nhân nộp thuế từng lần phát sinh khai thuế giá trị gia tăng, thuế thu nhập cá nhân theo từng lần nảy sinh giả dụ sở hữu tổng doanh thu trong năm dương lịch trên 100 triệu đồng…”

Căn cứ Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC sửa đổi, bổ sung Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC (sửa đổi, bổ sung tại Khoản 2 Điều 6 Thông tư số 119/2014/TT-BTC và Điều 1 Thông tư số 151/2014/TT-BTC)

“Điều 6. Các khoản chi được trừ và ko được trừ lúc xác định thu nhập chịu thuế

1. Trừ những khoản chi ko được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, công ty được trừ mọi khoản chi giả dụ đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế nảy sinh tương tác tới hoạt động sản xuất, marketing của doanh nghiệp.

b) Khoản chi sở hữu đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu mang hóa đơn tậu đã bao gồm thuế từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên thanh toán ko sử dụng tiền mặt.Chứng từ tính sổ không tiêu dùng tiền mặt thực hành theo quy định của những văn bản luật pháp về thuế giá trị gia tăng….”

Căn cứ công văn số 2575/TCT-CS ngày 13/06/2016 của Tổng Cục thuế hướng dẫn chính sách thuế đối sở hữu cá nhân hành nghề độc lập

Trường hợp Công ty chi trả tiền huê hồng môi giới cho những cá nhân ko buộc phải là người lao động của Công ty để chuyên dụng cho buôn bán bán hàng:

+ Trường hợp cá nhân có thu nhập từ hoạt động môi giới bất động sản nộp thuế

Nếu cá nhân đó đã được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, sở hữu đăng ký thuế và đăng ký kinh doanh. Cá nhân hành nghề độc lập thực hành tự khai thuế, nộp thuế theo pháp luật thuế.

+ Trường hợp cá nhân mang thu nhập từ hoạt động môi giới bất động sản theo quy định nhưng không đăng ký kinh doanh

Tổ chức chi trả thực hành khấu trừ thuế TNCN theo thuế suất 10% đối mang từng lần chi trả từ hai triệu đồng/lần trở lên. Cá nhân với bổn phận kê khai quyết toán thuế TNCN theo quy định.Khoản chi nêu trên nếu đáp ứng những điều kiện tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC thì được tính vào mức giá được trừ khi xác định thu nhập tính thuế TNDN.Cục Thuế TP thông tin Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại những văn bản quy phi pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này./.

Chúc các bạn thành công.!

Các bài viết liên quan:

Mọi yếu tố xin liên hệ:

  • Hãng kiểm toán Calico
  • Địa chỉ: Tầng 29, Tòa Đông, Lotte Center Hà Nội.
  • Số 54 Liễu Giai, Phường Cống Vị, Quận Ba Đình, TP. Hà Nội
  • VPGD: Phòng 2302, Tháp B, Toà nhà The Light, đường Tố Hữu, Phường Trung Văn, Quận Nam Từ Liêm, TP. Hà Nội.
  • Hotline: 0906.246.800
  • Email: calico.vn@gmail.com
  • Website: KiemToanCalico.com | www.calico.vn

Tìm bài viết này bằng các từ khóa:

  • luật thuế tncn hợp nhất
  • luật thuế tncn sửa đổi
  • luật thuế tncn mới
  • tư vấn luật thuế thu nhập cá nhân
  • tìm hiểu luật thuế thu nhập cá nhân
  • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • văn bản luật thuế thu nhập cá nhân
  • đăng ký kê khai thuế thu nhập cá nhân
  • công thức tính quyết toán thuế thu nhập cá nhân
  • bộ luật thuế thu nhập cá nhân
  • dự thảo luật thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • mẫu kê khai thuế thu nhập cá nhân mới nhất
  • luật tính thuế thu nhập cá nhân
  • nộp quyết toán thuế thu nhập cá nhân online
  • luật thuế thu nhập cá nhân sửa đổi bổ sung

Nhận xét

Bài đăng phổ biến từ blog này

Quy định về khấu trừ thuế TNCN và trợ cấp

  Công văn 3342/CT-TTHT ngày 21/01/2020 V/v Thuế TNCN. Kính gửi:  Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam  (Đ/c: Tầng 8, tòa nhà Vinaconex, số 34 Láng Hạ, Quận Đống Đa, TP. Hà Nội) MST: 0104169272 Trả lờ i:  Công văn ko số đề ngày 10/01/2020 của Công ty TNHH Schneider Electric IT Việt Nam (sau đây gọi là Công ty) hỏi về thuế TNCN đối có khoản đã tính sổ cho Bà Lại Thị Hải Vân, Cục Thuế TP Hà Nội mang ý kiến như sau: Mọi chi tiết xin liên hệ:  https://kiemtoancalico.com/ – Căn cứ Bộ Luật cần lao số 10/2012/QH13 đã được Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XIII, kỳ họp đồ vật 3 chuẩn y ngày 18/6/2012: + Tại Điều 48 quy định về trợ cấp mất việc như sau: “1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại những khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người tiêu dùng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc cho người cần lao đã khiến cho việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm cho việc được trợ cấp 1 nửa tháng tiền lương: 2. Th

Thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ quà tặng

 Công văn 77547/CT-TTHT để giải đáp cho công văn số 2549/CNVTQĐ-TNCL ngày 27/7/2020 của Tập đoàn Công nghiệp – Viễn thông Quân đội (sau đây gọi là Đơn vị) hỏi về thuế TNCN đối với thu nhập từ quà tặng , Cục Thuế TP Hà Nội có quan điểm như sau: Căn cứ khoản 10 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15 tháng 8 năm 2013 chỉ dẫn thực hiện Luật Thuế thu nhập cá nhân, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật thuế thu nhập cá nhân và Nghị định số 65/2013/NĐ-CP của Chính phủ hướng dẫn: Mọi chi tiết xin liên hệ: https://kiemtoancalico.com/ “10. Thu nhập từ nhận quà tặng Thu nhập từ nhận quà tặng là khoản thu nhập của cá nhân nhận được từ các tổ chức, cá nhân trong và không tính nước, cụ thể như sau: a) Đối có nhận quà tặng là chứng khoán bao gồm: cổ phiếu, quyền chọn cổ phiếu, trái phiếu, tín phiếu, chứng chỉ quỹ và các mẫu chứng khoán khác theo quy định của Luật Chứng khoán; cổ phần của những cá nhân trong công ty cổ phần theo quy định của Luật Doanh nghiệp. b) Đối có nhận quà